มือใหม่ที่หัดเล่นกล้องฟิล์ม แล้วเริ่มต้นด้วยการใช้กล้องฟิล์มแล้วทิ้ง อาจจะยังงงๆ ว่า เอ๊ะ…แล้วจะเอาฟิล์มมาส่งล้างยังไงอ่ะ ถ่ายเสร็จต้องหมุนกลับมั้ย จะดึงฟิล์มออกมายังไงนะ มาค่ะ แอดมินจะมาแนะนำให้ค่ะ
![กล้องใช้แล้วทิ้ง](https://www.oldfilmcamerastore.com/wp-content/uploads/2023/12/308888644_3367106523560048_1926091752709598913_n_800x600.jpg)
เวลาเราถ่ายกล้องฟิล์มใช้แล้วทิ้ง ตัวเลขนับฟิล์ม หรือเลขจำนวนภาพที่เราถ่าย มันจะนับถอยหลัง โดยเริ่มต้น 27 ภาพ พอเราถ่ายไปเรื่อยๆ มันจะลดตามลำดับ 26 25 24 จนถึง 0 หรือ S พอมาถึงเลข 0 หรือ ตัว S เราไม่ต้องทำอะไรเลยค่ะเพราะทุกครั้งที่เราหมุนฟิล์มเพื่อถ่ายภาพถัดไป ฟิล์มมันถูกดึงเข้ากลักฟิล์มไปเรียบร้อยแล้วค่ะ
แล้วเราจะเอาฟิล์มไปล้างยังไงล่ะ
![กล้องใช้แล้วทิ้ง](https://www.oldfilmcamerastore.com/wp-content/uploads/2023/12/287287718_3284107445193290_2064501575552358073_n_800x533.jpg)
ง่ายมากค่ะ ก็ยกไปทั้งกล้องให้ร้านล้างฟิล์มค่ะ ทางร้านจะจัดการเอาฟิล์มออกมาเข้าสู่กระบวนล้าง สแกนฟิล์ม ให้เราเองค่ะ เราก็รอรับภาพสวยๆ จากทางร้านได้เลยค่ะ
![ล้างฟิล์ม](https://www.oldfilmcamerastore.com/wp-content/uploads/2023/12/1448405-1-338x600.jpg)
บางร้านจะส่งเป็นไฟล์ภาพผ่าน Google drive หรือลิงก์ฝากไฟล์ภาพ ให้เราเข้ามาดาวน์โหลดภาพไปโพสต์อวดเพื่อนในโซเชียลได้เลยค่ะ บางร้านก็จะมีบริการไรท์ลงแผ่นซีดี แต่ไม่แน่ใจว่าสมัยนี้ยังมีไหมนะคะ
![ล้างฟิล์ม](https://www.oldfilmcamerastore.com/wp-content/uploads/2022/08/Screenshot-2022-08-13-161513_800_321.jpg)
นอกจากนี้หากใครอยากมีรูปภาพสวยๆ ไว้โชว์ตั้งโต๊ะ หรือแขวนที่บ้าน บางร้านก็รับปริ้นรูปคุณภาพสูง สีสวยสด อย่างร้าน ลักกล้อง แอดมินแนะนำร้านนี้เลย ล้างดีสีสวย ปริ้นภาพก็สวยมากค่ะ